สอบเข้าม.1 ข้อ 25

posted on 26 Feb 2010 10:48 by math1980

คำถาม

ซื้อลำไยมา 6 เข่ง ในราคาเข่งละ 450 บาท เมื่อนำมาชั่งน้ำหนักปรากฏว่า

ลำไย 4 เข่งหนักเข่งละ 12 กิโลกรัม ส่วนที่เหลือหนักเข่งละ 13 กิโลกรัม

ถ้าต้องการขายให้ได้กำไร 1,000 บาท จะต้องขายในราคากิโลกรัมละกี่บาท ?

ตอบ   50 บาท 

 

 

 

 

 

คิดยังไง !?

อ่านโจทย์ประโยคแรก  " ซื้อลำไยมา 6 เข่ง ในราคาเข่งละ 450 บาท "

... น้องๆก็คงเห็นตัวเลขที่โจทย์ซ่อนไว้เลยเน๊อะ

แสดงว่า ต้องจ่ายเงิน 2700 บาท (มาจาก 450 x 6)

 

 

อ่านไปเรื่อยๆเจอ  " ถ้าต้องการขายให้ได้กำไร 1,000 บาท "

แสดงว่า ต้องขายราคา 3,700 บาท (มาจาก 2,700 + 1,000)

 

 

ทีนี้น้องๆก็มาหาว่า ตกลงซื้อลำไยมากี่กิโลกรัม ?

จากโจทย์  " ลำไย 4 เข่งหนักเข่งละ 12 กิโลกรัม "

แสดงว่า ซื้อมา 48 กิโลกรัม (มาจาก 12 x 4)

 

 

ยังไม่หมดครับ  " ส่วนที่เหลือหนักเข่งละ 13 กิโลกรัม " 

ซื้อมา 6 เข่ง รู้แล้วว่า 4 เข่งหนักเข่งละ 12 กิโลกรัม

... อย่างนี้ เหลืออีก 2 เข่งแหงๆเลย

2 เข่งหลังเลยได้ 26 กิโลกรัมนั่นเอง (มาจาก 13 x 2)

 

 

รวมแล้วซื้อลำไยมา  74 กิโลกรัม (มาจาก 48 + 26)

 

 

ทีนี้ก็ถึงเวลาทำโจทย์จริงๆซะที หลังจากมาหาตัวเลขที่แอบซ่อนในโจทย์

โจทย์ถามว่า " จะต้องขายในราคากิโลกรัมละกี่บาท ? "

น้องๆรู้แล้วว่า ต้องการขายราคา 3,700 บาท มีลำไย 74 กิโลกรัม

แสดงว่าต้องขายกิโลกรัมละ 50 บาท นั่นเอง (เอาไปหารกัน) 

 

 

 

 

 

สำคัญมาก

วันนี้มีน้องป.6 หลายคน หยุดเรียนที่โรงเรียนเพื่อมาติวกับคุณครู

เพื่อเตรียมสอบ GIFTED ในวันพรุ่งนี้ (27 ก.พ. 2553)

คุณครูขอให้น้องๆทุกคนโชคดีในการสอบนะครับ

ใครที่ไม่ได้มาติวก็ไม่เป็นไรครับ ตั้งใจอ่านหนังสือทบทวนเยอะๆนะครับ

สอบได้แน่นอนครับ ^^

 

 

 

 

 

Comment

Comment:

Tweet