สอบเข้าม.1 ข้อ 23

posted on 18 Feb 2010 08:41 by math1980

คำถาม

ดินสอราคาโหลละ 18.60 บาท ซื้อดินสอ 5 แท่ง ให้เงินไป 20 บาท

จะได้รับเงินทอนเท่าไร ?

ตอบ   12.25 บาท

 

 

 

 

 

คิดยังไง !?

โจทย์ข้อนี้ถ้าตัดตัวเลขทศนิยมออกไป

มันก็แค่ โจทย์ปัญหาของชั้น ป.2 เองเน๊อะ  ^^

 

 

มาดูกันเลยครับน้องๆว่า ดินสอราคาโหลละ 18.60 บาท

มันตกแท่งละเท่าไร ?

ตอบ แท่งละ 1.55 บาท

 

 

ทีนี้ถ้าน้องๆจะ ซื้อ 5 แท่ง ก็ต้องจ่ายเงินเท่าไรครับ ?

ตอบ จ่ายเงิน 7.75 บาท

 

 

แต่ว่าน้องๆ ให้เงินคนขายไป 20 บาท

แสดงว่าน้องๆจะได้รับเงินทอนเท่าไรครับ ?

ตอบ ได้รับเงินทอน 12.25 บาท

 

 

ง่ายดีไหมครับ ?

บางครั้งข้อสอบเข้าม.1 ก็ถามโจทย์ปัญหาทั่วไป

พยายามเก็บคะแนนให้หมดเลยนะครับ

... คุณครูเค้าเอาคะแนนมาฟาดหัวน้องๆเลยนะเนี่ย !!

 

 

 

 

 

สำคัญมาก

สำหรับน้องๆที่แปลโจทย์ปัญหาพื้นฐานไม่ออก

เช่น ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ต้อง คูณ หรือ หาร หรือไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไง ?

คุณครูแนะนำให้ลองหาโจทย์จากหนังสือเรียนคณิตชั้น ป.5 และ ป.6

มาทบทวนดูนะครับ  ^^

 

 

 

 

Comment

Comment:

Tweet