สอบเข้าม.1 ข้อ 14

posted on 14 Jan 2010 14:21 by math1980

คำถาม

ถ้ามะม่วงราคา 3 ผล 20 บาท ขนุนราคา 2 ผล 30 บาท และทุเรียนราคา 1 ผล 40 บาท

เราต้องการซื้อผลไม้ทั้ง 3 ชนิด โดยให้จ่ายเงินเท่าๆกันและน้อยที่สุด

ดังนั้น จะต้องซื้อมะม่วงกี่ผล ?

ตอบ   18 ผล

 

 

 

 

 

คิดยังไง !?

โจทย์ข้อนี้ก็เป็นข้อสอบของโรงเรียนสาธิตฯ (อีกแล้ว)

น้องๆรู้ไหมครับว่าโจทย์ข้อนี้ใช้ความรู้ของบทใด ?

 ... ติ๊กต๊อก  ติ๊กต๊อก  ติ๊กต๊อก

 

 

มีของ 3 อย่าง แล้วบอกว่า  " โดยให้จ่ายเงินเท่าๆกันและน้อยที่สุด "

แสดงว่าใช้ความรู้ของ บทที่ 3

หัวข้อ ห.ร.ม. และ ค.ร.น. นั่นเอง

 

 

หลายคนเห็นคำว่า น้อยที่สุด  ก็รู้ว่าเรื่อง ค.ร.น.

แสดงว่าโจทย์ต้องการให้หา ค.ร.น. ของ 20 , 30 , 40 นั่นเอง

 

 

ใครตอบคุณครูได้บ้างครับ ว่า ค.ร.น. ข้อนี้คือเท่าไหร่ ?

... ไม่ต้องแย่งกันตอบครับ

... เดี๋ยวผิด !!

 

 

ตอบว่า ค.ร.น. คือ 120

แปลว่า ต้องจ่ายตังค์ซื้อผลไม้อย่างละ 120 บาท

 

 

ทีนี้ โจทย์บอกว่า  " มะม่วงราคา 3 ผล 20 บาท "

แสดงว่า ถ้าเราซื้อมะม่วง 120 บาท

เราจะได้มะม่วง 18 ผล  ( 120 หาร 20 แล้วคูณ 3 )

 

 

 

 

 

สำคัญมาก

น้องๆหลายคนคิดเลข ค.ร.น. ช้ามาก

คุณครูมีวิธีง่ายๆครับ เช่นโจทย์ข้อนี้ ให้หา ค.ร.น. ของ 20 , 30 , 40

ให้น้องๆสังเกตว่า

ตัวเลขที่น้อยกว่า หารตัวเลขที่มากกว่า ลงตัว ให้เอาออกไป

" ค.ร.น. ของ 20 , 30 , 40 "  เอาออก จะได้

ค.ร.น. ของ 20 , 30 , 40  (เพราะ 40 ถูก 20 หารลงตัว)

เราก็หาแค่  ค.ร.น. ของ 30 , 40 

 

 

ลองดูอีกตัวอย่างนะครับ

จงหา ค.ร.น. ของ 20 , 25 , 40 , 50

เอาออก จะได้

ค.ร.น. ของ 20 , 25 , 40 , 50

เราก็หาแค่  ค.ร.น. ของ 40 , 50

ตอบว่า  200

 

 

 

 

 

Comment

Comment:

Tweet

ข้อสอบเข้า ม.1 รึเนี่ย = =

#2 By zkrap on 2010-01-14 15:42

โอ๊ต...งถ้าเจอกันตั้งแต่หนูอยู่ป.6ก็คงจะดี
โง่เลขอย่างสูงสุดตอนนี้555+

#1 By katak on 2010-01-14 15:28